Daga Bashir Bello
Mai Girma Ministan Muhalli, Alhaji Balarabe Abbas Lawal, ya yi kira da a rungumi dabarun sauyin dijital da za su inganta ci gaban tattalin arziki tare da kare muhalli a Najeriya.
Ministan ya yi wannan kira ne a cikin saƙon gaisuwa da aka gabatar a wajen bude taron kasuwanci na duniya karo na 47 a Kaduna International Trade and Investment Centre, Rigachikun, Kaduna, ranar Asabar.
Yayin da yake magana a madadin Gwamnatin Tarayya ƙarƙashin jagorancin Shugaban Ƙasa Bola Ahmed Tinubu, GCFR, Lawal ya bayyana bikin kasuwanci na Kaduna a matsayin mafi shahara a Afirka, kuma muhimmin dandali na kasuwanci, kirkire-kirkire, da haɗin gwiwar yankuna.
Ko da yake bai samu damar halartar taron a zahiri ba saboda wasu muhimman ayyuka na ƙasa, Ministan ya nuna cikakken goyon bayansa ga bikin, inda ya jaddada cewa fiye da shekaru arba’in taron ya kasance wajen haɗa ’yan kasuwa kai tsaye, nuni da fasahohi, musayar ra’ayi, da kuma kafa dogayen haɗin gwiwar kasuwanci da ke haifar da arziki, samar da ayyukan yi, da ci gaban ƙasa.
Ya yaba da taken bikin na shekarar 2026, “Inganta Inganci a Masana’antu, Noma da Kasuwanci ta Hanyar Sauyin Dijital,” inda ya bayyana shi a matsayin mai dacewa da lokaci kuma daidai da manufar Najeriya na bambancin tattalin arziki ƙarƙashin Manufar Sabon Fata (Renewed Hope Agenda).
A cewar Lawal, kayan aikin dijital da kirkire-kirkire za su iya ƙara yawan aiki, rage kuɗin gudanarwa, ƙarfafa sarkar daraja, da kuma faɗaɗa damar kasuwa ga masana’antu, manoma, da ’yan kasuwa a fadin ƙasar.
Daga mahangar muhalli, Ministan ya jaddada cewa dole ne a gudanar da sauyin dijital cikin dorewa, inda ya bayyana rawar fasaha wajen inganta masana’antu masu kare muhalli, noma na zamani, sarkar kayayyaki mai kaifin basira, da kuma sa ido kan muhalli ta hanyar bayanai.
Ya bayyana cewa haɗa fasahohin da ke da alaƙa da kare muhalli, hanyoyin amfani da makamashi mai sabuntawa, tsarin tattalin arzikin madauwari, da kirkire-kirkire masu dacewa da yanayi zai taimaka wa Najeriya wajen samun inganci mai yawa tare da kare albarkatun ƙasa, yaki da hamadar ƙasa, kiyaye nau’o’in halittu, da kuma ƙarfafa juriya ga sauyin yanayi.
Lawal ya sake tabbatar da kudirin Gwamnatin Tarayya na tallafawa shirye-shiryen da ke haɗa ci gaban tattalin arziki da kula da muhalli, tare da ƙarfafa masu nuni, masu zuba jari, da sauran masu ruwa da tsaki su binciki damar da ke cikin fasahohin kare muhalli, noma mai dorewa, harkokin da ke mayar da shara zuwa arziki, sarkar daraja da ke da alaƙa da dasa dazuka, da kuma kirkire-kirkiren da ke dakile gurbatar muhalli.
Ya yaba da jagorancin Kaduna Chamber of Commerce, Industry, Mines and Agriculture (KADCCIMA), ƙarƙashin Darakta Janar, Dr. Usman G. Saulawa, da dukkan kwamitin shirya taron bisa jajircewarsu wajen ci gaba da gudanar da bikin kasuwanci da faɗaɗa tasirinsa tsawon shekaru.
Ya bayyana fata cewa bikin kasuwanci na duniya karo na 47 a Kaduna zai zama sabon babi na hanzarta ci gaba, samar da ci gaban da ya haɗa kowa, da kuma dorewar wadata ga Jihar Kaduna, Arewacin Najeriya, da ƙasa baki ɗaya.
A karshe Mallam Lawal ya yi fatan alheri ga dukkan masu nuni, masu saye, baƙi, da abokan hulɗa, tare da addu’ar samun haɗin kai da ci gaba mai dorewa ga Ƙasar Najeriya.





















