Taron Makamashi Na Duniya na Najeriya (NIES) ya naɗa Jagoran Ƙungiyar Platforms Africa, Adeola Yusuf, Ph.D, a matsayin ɗaya daga cikin shugabannin masana’antu da aka gayyata domin taron makamashi na duniya karo na 9, wanda zai tattauna kuma ya jagoranci muhawara kan yadda jarin ɗan adam, jagoranci, da sadarwa mai tsari ke shafar sauyin makamashi a Najeriya da Afirka.
Taron zai haɗa shugabanni na duniya da masu tsara manufofi ƙarƙashin taken: “Makamashi Domin Zaman Lafiya da Ci Gaba: Tabbatar da Makomar Da Muke Raba.”
Takarda da aka aike wa Adeola Yusuf, wacce Kunle Odusola-Stevenson ya sanya hannu, ta bayyana cewa mai bincike kan sadarwar makamashi zai kasance a zaman tattaunawa mai taken: “Ƙwarewa, Jagoranci & Labari Domin Manufofin Makamashi na Najeriya da Afirka 2050.”
Za a sami Babban Sakataren Asusun Raya da Amintar da Man Fetur (PTDF), Ahmed Galadima Aminu, a matsayin babban mai jawabi, tare da sauran mambobin kwamitin da suka haɗa da Engr. Dr. Samuel Erhigare Onoji, Principal/CE, PI; Ms. Sophia Mbakwe, Shugabar Sabis na Kasuwanci, NNPC; da Engr. Yetunde Aladeltan, Ph.D, Shugaban Ƙasa na NPetE kuma Malama a Jami’ar Abuja.
Sauran mambobin tattaunawa da masu jawabi a zaman babban taron da Dr. Victor Anyaegbudike, Manajan Sadarwa na Chevron, zai jagoranta sun haɗa da: Ms. Tolu Olanrewaju, Babbar Mai Ba da Shawara, Upstream Commercial & Business Development, Chevron Nigeria/Mid Africa; Ms. Joy Osomiambe-O, Manaja Yankin Afirka, World Energy Council; Engr. (Dr) Amina Danmadami, Babbar Manaja NMDPRA; da Mrs. Tolulope Longe, Shugabar Ƙungiyar Mata a Makamashi, Mai da Gas (WEOG).
NIES ta bayyana cewa wannan babban taron zai “haɗa shugabanni daga masana’antu, gwamnati, jami’o’i, kafafen yada labarai, da ƙungiyoyin farar hula domin tattauna yadda jarin ɗan adam, jagoranci, da sadarwa mai tsari za su jagoranci sauyin makamashi a Najeriya da Afirka.”
Adeola Yusuf shi ne ɗan jarida na farko kuma kaɗai da ya lashe lambar yabo ta Ƙungiyar Masu Binciken Man Fetur ta Najeriya (NAPE) a matsayin ɗan jarida mafi daidaito (2012). Haka kuma, ya lashe lambar yabo ta Chevron/Pan-Atlantic University a matsayin mafi kyawun rahoto kan makamashi (2018).
Ya kammala digirin Ph.D. a Makarantar Karatun Digiri na Jami’ar Lagos State University (LASU), bayan ya yi karatu a Pan-Atlantic University, Jami’ar Lagos, Crescent University, da Moshood Abiola Polytechnic (MAPOLY), da sauransu. Yanzu yana koyar da ɗaliban Sadarwa a Eko City Polytechnic da Lagos State Polytechnic (wanda yanzu ake kira Lagos State University of Science and Technology – LASUSTECH), dukkansu a Lagos, babban birnin kasuwanci na Najeriya.
Adeola Yusuf, ɗan jarida mai bincike na ƙwarai, ya taɓa lashe lambobin yabo da dama, tallafin karatu, da karramawa a matakin duniya da cikin Najeriya.





















