
Daga Bashir Bello, Abuja
Abuja Kamfanin Mai na Ƙasa na Najeriya (NNPC) Limited ya fito a matsayin ɗaya daga cikin manyan muryoyi a taron NOG Energy Week 2026, inda Babban Daraktan Kamfanin, Injiniya Bashir Bayo Ojulari, ya nuna gagarumin ci gaban da kamfanin ya samu tun bayan da ya hau kujerar jagoranci.
A jawabin buɗe taron, Ojulari ya yi kira da a ƙarfafa haɗin gwiwa tsakanin gwamnatoci, masu saka jari, masu kula da harkokin mai, kamfanonin mai na ƙasa, masu ba da kuɗi da kuma masu samar da fasaha domin buɗe babbar damar makamashin Afirka.
Ya jaddada cewa ci gaba mai ɗorewa ba zai tabbata ba sai ta hanyar haɗin gwiwa a dukkan sarkar makamashi.Ya ce: “Na tabbatar cewa aiki mai kyau, gaskiya da ɗaukar alhakin su ne tubalin asali da za a gina nasarar makamashi mai ɗorewa a kai.
Babu wata ƙasa, babu wani kamfani ko wata hukuma da za ta iya cin gajiyar damar makamashi ita kaɗai.”Jawabinsa ya kuma haskaka nasarorin NNPC Limited a cikin shekarar da ta gabata.
A ƙarƙashin jagorancinsa, samar da man fetur na Najeriya ya haura zuwa ganga miliyan 1.71 a kowace rana matsayi mafi girma cikin shekaru biyar sannan samar da iskar gas ya ƙaru zuwa biliyan 7.5 cubic feet a kowace rana.
Kamfanin ya kuma dawo da cikakken biyan kuɗin shiga ga Asusun Tarayya, ya cimma kashi 100 cikin 100 wajen biyan kuɗin haɗin gwiwa, ya inganta dawo da man fetur daga tashoshin fitarwa zuwa kashi 98 cikin 100, ya rattaba hannu kan manyan yarjejeniyoyin samar da iskar gas da darajarsu ta haura dala biliyan 20, tare da ƙarfafa gaskiya ta hanyar rahotannin kasuwanci na kai tsaye da tattaunawa da masu saka jari.
Baya ga gabatarwar GCEO, NNPC Limited ta kasance a sahun gaba a dukkan taron. Kamfanin yana jagorantar muhawara kan yadda za a ƙarfafa haɗin gwiwar ƙasashen Afirka wajen manufofin ƙunsar abun cikin gida, da tattaunawa kan daidaita manufofi, ƙarfafa saka jari tsakanin ƙasashe, hanzarta sauya fasaha, haɓaka ƙwararrun ma’aikata da kuma faɗaɗa damar kamfanonin makamashi na cikin gida a nahiyar.
Taron Nigerian Content Strategic Panel Session, wanda mai ba da shawara kan dangantakar diflomasiyya na NNPC, Hadassah Hussaini, ta jagoranta, ya haɗa wakilan hukumar NCDMB, ƙungiyar PETAN, ƙungiyar African Local Content Association da Ma’aikatar Masana’antu, Ma’adinai da Makamashi ta Namibiya domin tsara hanyoyin haɗin gwiwa na yankin.

Yayin da taron NOG Energy Week na karo na 25 ke ci gaba a Abuja, halartar NNPC Limited da jagorancin sauyi na Ojulari suna ƙara tabbatar da matsayin kamfanin a matsayin jagora wajen sauya tsarin makamashin Najeriya da kuma babban direba wajen ci gaban makamashin Afirka.





















